MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)

MKATABA WA UJENZ|

ORI
Mkataba huu umesainiwa leo tarehe _ |©  mwezi  O) 671

KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha Mkoa wa Lindi, S.L.P. 1001, Lindi ambacho
kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufund1 Stadi, S.L. P 802 Dodoma
(ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama “Mwajiri”) kwa upande mmoja;

NA

NeEL S komes s.Lp. 1070 L)

{ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama “Fundi”) kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Witaya yé
Mafia; ' '

KWA KUWA MWajiﬁ anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za .
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Mafia;

KWA KUWA' Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi va
Wi 2a4T | TENGe (oA~ BUWEN) b4 WHSICHsd :

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pameja na Mchanganuo
wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUND!
Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania 10, \SO/OOO/E , sema;
MitioNn) Kuty tAK) MoTA4A A4 ELEy B Msing) Tu
Fundi atafanva kazi ya _Unoad 1247 ) SENGD b BUSEN ) J—A—@AS\QHM
kwa masharti yaliyo katika Mkataba huu,
Katika Mkataba huu,kiasi hiki chz fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”
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MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
imeelekezwa mecja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabad liko ya
ujenzi yanyo an\,wa na Mwajlrl '

NAMNA YA KUFANYA MALIPO

Mwajiri atamlipa Fundikwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

1. Atalipwa kulingana na hatua ya kazi ahyofanya baada ya kukaguliwa na
Msimamizi wa mradi/Enginer.

. MAKAEIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI'NA KUAHIRISHA KAZ!

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la tarehe (0 mwezi o/ i 20272
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. Iwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zita'weka

“kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambepc pande zote mbili
- Zitasaini. '

(D) ¥ =undi atakamilicha kazi rdani ya siku _&L toka tarehe va mdkabmhmno va l\aL.
hiyo. Iwapo kutatokea mabadilikc ya ujenzi yaliyofanvwa na Mwajiri, siku ya
ya uj yaily I
ukamitishaji wa ujerizi inaweza kubadilika.

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo. '

WAJIBU WA FUNDI

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(@) Wodtyzeagy TENGo LA QUEL LA WANCHAAS  pa
kukarnitisha ujenzi kama wavvoonnl\ana katika Michoro pamoja na Mchanganuo

wa Vifaavya UJen21 (Schedule -of materials) sambamba na maelekezo va
Mwajiri; ' ‘ - '

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme)rdani va siku 7 tangu tarehe
ya kusaini Miiataba huu ili-kupata kibali cha Mwajiri, -
() Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani.ya
muda utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza
maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya
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kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi ‘wangjﬁﬁ”ili atekeleze
maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na
seherau ya fedha aliyotakiwa kullpwa Fundi Ifulmgana na kiasi cha r\aZa'
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”. :

{d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowcte utakaobainika
kati ya Michoro thanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (SchOduke of matcr:als} na

(&) Kumjulisha Mwaj__iri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya uienzi (materials)
vya kiwango kilichocneshwa kwenye Michoro au/ na Mchangaauo wa Vifaavya
Ujenzi_(Sc-hedu(e of materia(s) ili Mwajiri atoe maelekezc "*'<e

(f) Kuwalipa watumishi .au wasaidizi wake wanaomsaldla kufanva ujénzi kwa rnuda
kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa 'watu wote wanaohusika katika llj.en.zi ‘;‘i‘naoufanya;f

(h) Kuzingatia ra r\utekeleza masharti yote ya Sheria za nch* zmavchuqar‘ na kazi
anayoifanya;. ' ‘

(i) Kukibali kuka-twa'.r'lnaliw\wajiri.kodi ya- zuic (withholding tax).

() Kdrudu‘é kwa Mwaiiri Michor‘o N\fhaﬁganuo wa Vifaa vya UJcn21 (Srhedulf> of
matet lals) na nydraka nd kumbukumbu zote zi nazohus.ana na mradi huu mara
tu atakopomaliza kazi ili yoalmshwa katika Mkataba huu.

WAJIBU WA MWAJ R!

MwaJm afakLwa na waji bu ufu atac: -

fa) Kumlipa Fundi mal*‘pa l*-alc;li ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
- na utaratibu uhobﬂmshwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba hut, pale Fundi
atakapokuwa amPtmnza wajibu wake kikamilifu kulingana naMkatzba huu.
{b) Kutca idhini ya kuanza kazi na kuendelea na u;enz1/ka21 kutokana na ratiba ya
u3en71/ka21 (worlfs programme) hyowgsmshwa na Fundi.

(c) Kua.mam1a kwa Ukol"'ﬂ Hfy l\aZI ya Ufunch kuanzia mwanzo hadl m 'w.,hc wa kazi
Kama .lwyommshwa katlka Mkataba huu. o :

(d) Kutoa n“anlekezo mba!u bhzll »/ukati wa"tekelﬂzap wa kazi va Fundi.

=
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(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaa 'vya Ujenzi (Schedule of mcterials)
pamoja na Masiekezo ycte ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fu_n_di :

(k) Kuzirgatia na kutekelera mashart1 yote ya Sheria za nchi zmazohuSIana na kazi
anaymfanya Fundi; :

(f) Kumkata Fundi kodi va ziio (withholding tax).

WATUMISHI WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa ruwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi
yake.Hata hivyo, kinindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa
sababu - zilizoidhinishwa ne Nwajiri, ataweka mty mahsusi_ kwa ajili ya
usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo ata!fayopewa mtu I*u yo italuwa tia
maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi. "

(b~) Furdi 'atawe“ku utaratibu wake kwa ajili ya kupata i&a.tu wa'kutosha
‘watakaomsaidia kc._t'l 'u.fanya kazi iliyoelezwa'katika Mkataba huu.

() Mwaliiri dtakuwa na hak. va “umuag1za i Fundl a*nuondoe miu au msa.dm"
yeycte 'wa Fundi- iwape Mwajiri - ataona mtu nuyo hafonv: kazi kama
mqu kak.wa na. V“‘(JJH" na kulingana-na Mkataba huu. ' '

MSlMAh | WA UJ“:ZI (PROJ:CT SUPER\'ISOR\

(a) Mwajm atakuwsd na ha.<1 ya kuw weka Msimamizi wa UJenz (Site Supervisor),
ambaye . makuwa na JUKUP’]J la kufanya uhakiki wa shuabull za ujenzi kwa niaba
ya Mwajm na Funm atatoa ushirikianc wote kwa Msimamizi wa L1e'121 {Project

 Supervisor) au Miwakilishi wake katika kutimiza majukum,L.‘_yake. ' :

(b) Mazl=kezo 'yat'a.<c.“ott‘1nwa na Msimamizi wa Ujenzi (Git",uper/sm) au
‘Mwakilishi - wake | k‘va maandishi kwa. Fundi-- au kwa mtu yeycte ambaye
'amer(af;wmlshwa kazi na Fundi. kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(a)cha .
Mkataba huu yatakuwa ni sawa na niaelekezo ahyoyatoa Mw aJm Kuhusu
ma"nbo vafuatayo el

i 'Tafsiri )a maelekezo ya Mwajiri, Michoro;, Maclezo o ‘/1w:;rgo'
CIflcatvonc -Mchan@ando wa Vifaa vya U]eh71 (<cheud‘e of. mater,ab)

1 Uondoap katika eneo la u;en21 vxfga vya ujenzi (maferlals) ambavyo viko
kmyume na Mkataba buu :
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iii.  Maelekezo ya Uha‘raka yahustyo usalama au utinzi wa watu na mali, na

iv, Maelekezo mengmﬂ ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi  wake amepewa mam'aka- kwa maandishi na Mwajiri
“Kuyasimamia., ' ' ‘ ] : o H

{c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msiml.amizi Wa' Uienzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Mfmgu cha 8 (b) cha
_ Mkataba yatalfuwa batili. -

9. UJENZI UNAOFAN\.’WA NA ‘MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MWAJIR o ' '

Ikiwa taratibu za UJen21 zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo
linalojengwa na Fundi ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na
Mwvajiri, basi Fundi. atamruhusu Rwajiri au Mfu mwmgme allyoanrlwa na Mwejiri
afanye ujenzi hue. - ‘ ~ . .

10. MABADILIKO YA A UJENT] (VARIATIONS) . | |
(a )l‘,.waw” araweza kutoa maeleKezo kwa Fundi th\aﬂ yafanyue mabadlllr\o va
ujeizi tofauti na M choro ya ujenzi pamejz ha Mchanganuo wa Vlfaa vya u_]enZl _

(Schedule of mutorlal s) vinavyoonesha. Mabadlhko yanaweza kuwa katika aina

ya usanifu {design), ubora wa kazi (qualhy) ‘au kiasi cha »<321 mayofar’.yma
(quantzty/oxter* cf tro workc) - :

(b} Mabadiliko ya ujpnzi 'yanawéLa yakapelekea kubadili ka kwa ghdrama ya ununf:h :
na pia kubadilika kwa n‘uda wa kukamilisha ujenzi. : :

11, KUKAMILIKA - KWA UJEN I NA MUDA WA MATAZAMIO YA !"f-EfN*z!f:.{zszACTicA'L
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PER!OD) -

(a )Mwaﬂr..atar(apoona kuwa ujenzi umekamilika, ayatoa kv Fund1 }au ya

Kukamittika kwa uienzi. Kukamilika kwa UJenz. \dtakuwa nf. <7iw ile .-woanm:\Wd

_ katika Hat- ya ru(armhka kwa uzenzi.

(b) Uharibifu wowote katika jengb_ utakaotpkea .ndani ya kipindi zka miezj sita
* tangu siku Mwajii ametoa hatiya kukamilika kwa usenzi utarekebishwa na
Fundi kwa gharama zake ndani ya siku thelathini tangu Mwajis a.m'muuqha
~Fundi Juu ya uharibifu-hue. '”’hl‘]b]fh utakaotokea ridani ya kipindi cha miezi
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sita utajulishwa kwa Fundi si zaidi ya siku thelatmm tmgu kuisha kwa miezi
hiyo sita. '

(c) Mwajiri- atalapcona Fundi amerekebisha - uharib'fu wote uliotokea ndani ya
miezi sita, atatoa Hati va ukam.lbhan wa ujenzi baada ya muda wa-matazamio
kwa: Fundi.Kukamilika kwa ujenzi- baada va muda wa matazamio kutakuwa ni

- siku ile 1[1yoand1kwa kaﬁka Hati va kukamiiika kwa uienzi baada ya muda wa
matazamlo g

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND) _ :
Mwishoni. mwa kazi ilivoanishwa katika Mkataba. huu, Mwajiri atabaki ra 5% ya
‘gharama va ujenzi hadi- palp muda wa matazam.o ya ujenzi utakapekwisha. Fedha
hizo zinaweza kut U“mka pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea: katika ujenzi
ndani ya Kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa
kurekebisha uharibifu huo ndam yg muda wa majuma mawili {2) baada ya kupata
maelekezo va )‘v.woJ..

{
13.VITY \/VA TH'\MANI \'ITAKAVVODAT!KANA KATMA ENED LA LJJENZI
(ANTIQUITIES) | |
Vitu vyovycie vya ‘thamani au Vi takavyoonekuna vinafaa ku;u ikana’ kwa Mwajm
\,1tar<avyopatll\ana au kuonckana na Fundi katika eneo la u;enz. “nkatl wa ujenzi,
vitakuwa ni mali va Mwajiri. Baada ya v1tu hivyo kuone ekara, Fqn 1 atutr\a taarlfa ‘
wa Mwaﬁﬂ ilia ’me maelékezo juu ya vitu' hlvyo

14. MAMBO YALIYO r\JE YA UV ELG WA KIBINAD \MU

Ita<apcto ea Ja*nbo 1o'ote ‘1 110 nje ya uwezo wa K1b1nadamu karna v1'¢ mafunko
l\mbbnga, tetern ekc a ardhi na mambo 5aﬂay9fanana na & o/o, pa\ 1de. ;_otﬂ mbll
21tapata naqu1 ya k 1luad1l1 na kuhpatla ufumbu21 wa k‘ururw 5 o=

15. NOTIS (NOTICES) e S S gt.”. g
Mawasiliano yote; H,ati,' Notisi vatakayofanyika katika Mkabata huu, ya"'tafanyika
kwa-ama kupelakwz. moja a kwa moja(physically) kwa upande wawote wa Mkataba
au kupitia anwani ya p0°ta kwa barua 1hyosa31bwa (remstered mﬂ')

16. SHrRlA ZINAZO"UM!KA . . _ _
Sheria.za kutafsiri fkataba hiu ra ufanyaji wa Kazi ,katika_,Mkaﬁ;aba hu.u'n_i Sheria
za Tanzania. : ' ' '
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17. RUSHWA
Iwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi -~ hiiu
watajihusisha na masuala yovote ya rushwa ama jinai voyote, . del MWEJIFI
anaweza kuvunjg Mkataba huu.

18. KUVUNJW/A KWA KKATABA
: Mka’taba“huu Unaweié-kuvunjwa né upande wowote wa Mkataba huu.

(a ) Mkataba kuvunjwa na MwaJ ti: _
Bila ya kuathm haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa

yafuatayo:

i. Kutofahya'k'azli kWa’ siku tatu (3) bila ya sababu yoyote_yé msingi, au

i, Kutofqata‘maei'ékezo ya Mweajiri wakati wa Lljenzi, au

lh’i.. Fundi akirﬁpa mtu mwingine kazi va ujenzi bila ya kupata i¢hini ya Mvajiri
Baﬁf:_\Mw‘ajiri atanf}pa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe ‘raakosa hayo,
iwapo-Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huc,: 'M‘\INa*iiri at-avuhja

Mkataba huu na kudal kwa Fundi gharama zote ambazd zinaweza kuwa
‘71mesabab1shwa na Fund1 ‘

(b). Mkataba kuvunjwa na Fundi:

. Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, 1wapu Mwajiri al\lfanva makosa
yafuatayo

i. Mwaijiri kutemlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao
angepaswa. kumlipa Fundi na . akaendelea kutom_lipaz. Fundi -ndani ya siku
kumi na nne baada va kupewa na Furdi notisi ya kusitishia Mkataba huis,

il.  Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya;kipindi cha siku thelathing, au
iil. Fundi asipopata maelekezo yanaychusu . ujeazi: kitoka kwa  Mwajiri,
michoro pamoja na makabrasha mengine anavcpaswa Kupewa na MWdJIr] '

ndani ya siku kumi nan ne baada va muda ambae ar@epaSWa kutoa
maelekezo,michore pamoja na makabrasha mengme au
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19.

22.

iv. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya lUenzx (materials) au kuchelewesha
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliveajiriwa na Mwajiri
wakati ujerzi huo.unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

V. Mwaj‘iri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na
makubaliano katika Mkataba huu,

l\aJ!/a mazingira hayo Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo ‘Mwaiiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo,
Fundi atasitisha Mkataba .huu na kudai kwa Mwanrl ghan_ma zete a“nba
zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

,"S!RI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika UJen21 unaohusy MKataba huu
hamtatumma kwa madhumum mengine yoyote isipokuwa kwa' ujenzi unaohusy

.Mkataba ‘huw. Pia - taanfa yoyote 1tar<ayopat1kana wakati wa ujenzi unashusu

Mkataba huu haltatumxka kwa madhurnuni mengine yoyote mpokuwa kwa LUG“)ZT
unaohusu Mkataba Nu e ok -

. USULUH‘SHI WA MIGOGORQ .

‘gogoro wowote utakaotokana na utekelezway wa Mkataba huu au baada ya
utexelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadllmno /a :Dande zcte za
Mkataba. lwapo +najadiliano yatashindwa kusuluhisha mcogoro baS] upande
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nre ya kuupel@Ka moogoru u:ulurnc'n de'
njia ya uculuhlsh‘farblt*atwn) ,
| 5
USA W ENEO e

‘Malipo ya mwisho ya ufundi yata ipwa pindi engo htakapokuwa aa i

MPANGO KAZ!

_ Fundl anataklw: Kufanya kazi kama mpanpo ka71 unavyoonpsl.a ria kaab oin Kazi

23.

kwa wakati.

KAZ! TINAZOTAKIWA KUFANYIKA KATIKA HATUAHIL |

()., Upigaji wa lipu (plastering) ndani na. hje ya" iengo par“o]a na
- - ‘kutengeneza koplo e

1y Uwekaii wa sakafu na Vigae (Floor tiles)

(1) Uwekaji-wa vigae vya ukutani (Wall tiles )

(IV)  Ufungaji wa dali (Gypsum board na'mikanda yake)
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(V)  Kuskimu na kupaka rang} mlkc“o mltatu (Skir-rf.'nr;r.-;g, Fairiting and
Decorations) m_
(Vl)  Uwekaji wa mfumo wa maji safi na taka (Water supply and sewage)

IMESAINIWA NA. KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA . AAMLAKA YA ELIMLJ NA
MAFUNZO YA UFUNDI cTADI NA CHUO CHA UFUNDI STAD: (NA HUDUMA) CHA MVOA
Wl‘ LINDI .

Jina: M@W M]UA*QJ Saini: %

Wadhifa: K—JMM)H M A'HUD Tarehe: 10 )0 ! /QOQ&

Mbeie ya {Shanidi)

Jina: FeBW SElpuwaa Rsebiamsain: . T

Wadhifa: wakily Wea JeRikAl{  Tarehe: "D“ D\t’;l

IMESAINIWA HA FUNDI

_ ' _ ‘ ' Mbele ya ‘
Jina: NoEL <. KDMEA. Saini: ' W
Wadhifa: Eunsi Tarehe: o /0\ /2.0&52

Mbele ya (Shahidi) : : .
Jina: KA o SELEWANY FIm AN BV aiini: ﬁ\

D (( [ DoAY

Wadhifa: WALy Lofr SE@‘\K‘%L\ Tarehe:
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